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MWELEKEO WA MSIMU WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DESEMBA), 2025 KWA MKOA WA KASKAZINI, UNGUJA 
Umetolewa: 11/09/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa msimu wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba - Desemba, 2025; athari na ushauri kwa sekta mbalimbali 
katika mkoa wa Kaskazini Unguja na wilaya zake: 

 
(I) Ngazi ya Mkoa 

 

 
 

 
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa msimu wa Vuli, 2025 kwa kisiwa cha Unguja. (b) Ramani inayoonesha wastani wa muda mrefu wa 

mvua za msimu wa Vuli katika sehemu mbalimbali za kisiwa cha Unguja. Angalizo: Wastani wa muda mrefu (miaka 30) wa mvua 

za mwezi Oktoba hadi Desemba, mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine yamezingatiwa. 

 

Dondoo 

(i). Kwa ujumla mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Kaskazini Unguja. 

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025. 

(iii). Mvua zinatarajiwa kuisha  mwezi Januari, 2026. 

(iv). Vipindi vya ukavu vya siku kumi (10) au zaidi vinatarajiwa katika msimu huu wa Vuli. 

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za Wastani hadi Chini ya Wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Kaskazini Unguja. Msimu 

unatarajiwa kutawaliwa na vipindi virefu vya ukavu na mtawanyiko usioridhisha. 

 

Angalizo:  

Izingatiwe kuwa matukio ya hali mbaya ya hewa ikiwemo vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo 
yanayotarajiwa kupata mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani. 
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(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DESEMBA), 2025 KWA WILAYA YA KASKAZINI ‘A’ 
Umetolewa: 11/09/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba - Desemba, 2025 athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kaskazini ‘A’. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kaskazini ‘A’.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Novemba, 2025 na kutawaliwa na vipindi virefu vya 

ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha. 

(iii).  Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026. 

(iv).  Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora 

za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na 

upungufu wa mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Vuli Oktoba-Desemba, 2025 kwa Wilaya ya 

Kaskazini ‘A’, Kaskazini Unguja. 

 

(i).  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 kwa wilaya ya Kaskazini 

‘A’ 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025. 

Zitaisha:  Mwezi Januari, 2026. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 

katika miezi ya Oktoba - Desemba kwa wilaya ya Kaskazini ‘A’ ni kati 

ya milimita 290 hadi 340. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Desemba, 

2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea kwa vipindi virefu 
vya ukavu katika msimu huu wa Vuli, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

usioridhisha katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

 

Matokeo 

(i).     Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika 

    maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

(ii). Vipindi vya ukavu vinaweza kupelekea kupungua 

     kwa maji na hata kukauka kwa visima, hususan visima 

     vifupi. 

(iii).  Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

      malisho na maji kwa ajili ya mifugo 

Ushauri 

(i). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii). Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo       

zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 

(iii). Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv). Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji. 
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(II) Ngazi ya Wilaya 

MWELEKEO WA MVUA ZA VULI (OKTOBA – DESEMBA), 2025 KWA WILAYA YA KASKAZINI ‘B’ 
Umetolewa: 11/09/2025 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Vuli katika kipindi cha Oktoba - Desemba, 2025 athari na ushauri kwa sekta za kilimo, 
mifugo na uvuvi katika wilaya ya Kaskazini ‘B’. 

 

Dondoo muhimu 

(i). Mvua za Wastani hadi Chini ya Wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Kaskazini ‘B’.  

(ii). Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya pili ya 

mwezi Novemba, 2025 na kutawaliwa na vipindi virefu vya 

ukavu na mtawanyiko wa mvua usioridhisha. 

(iii).  Mvua zinatarajiwa kuisha mwezi Januari, 2026. 

(iv).  Wakulima na wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora 

za ufugaji na uzalishaji wa mazao ili kukabiliana na 

upungufu wa mvua. 

Mwelekeo wa mvua za Vuli Oktoba-Desemba, 2025 kwa Wilaya ya 

Kaskazini ‘B’, Kaskazini Unguja. 

 

(ii).  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za msimu wa Vuli, 2025 kwa wilaya ya Kaskazini 

‘B’ 

Zitaanza: Wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2025. 

Zitaisha:  Mwezi Januari, 2026. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

Wastani hadi Chini ya Wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua 

katika miezi ya Oktoba - Desemba kwa wilaya ya Kaskazini ‘B’ ni kati 

ya milimita 240 hadi 340. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika mwezi Desemba, 

2025. 

Vipindi vya ukavu: Upo uwezekano wa kutokea kwa vipindi virefu 
vya ukavu katika msimu huu wa Vuli, 2025. 

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache na zenye mtawanyiko 

usioridhisha katika maeneo mengi ukilinganisha na Vuli iliyopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi 

 

Matokeo 

(i).     Upungufu wa unyevunyevu kwenye udongo katika 

    maeneo mengi unaweza kuathiri uzalishaji wa mazao. 

(ii). Vipindi vya ukavu vinaweza kupelekea kupungua 

     kwa maji na hata kukauka kwa visima, hususan visima 

     vifupi. 

(iii).  Upungufu wa mvua unaweza kuathiri upatikanaji wa 

      malisho na maji kwa ajili ya mifugo 

Ushauri 

(i). Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii). Wakulima wanashauriwa kutumia mbinu bora za kilimo       

zinazohifadhi unyevunyevu katika udongo. 

(iii). Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv). Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji. 
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